Walda ta Laser galibi ana yin ta ne don inganta ingancin walda da ingancin kayan bango masu siriri da kuma sassan da suka dace. A yau ba za mu yi magana game da fa'idodin walda ta Laser ba, amma za mu mayar da hankali kan yadda ake amfani da iskar gas mai kariya don walda ta Laser yadda ya kamata.
Me yasa ake amfani da iskar gas mai kariya don walda ta laser?
A walda ta laser, iskar gas mai kariya za ta shafi samuwar walda, ingancin walda, zurfin walda, da faɗin walda. A mafi yawan lokuta, hura iskar gas mai taimako zai yi tasiri mai kyau ga walda, amma kuma yana iya haifar da mummunan sakamako.
Idan ka busa iskar gas mai kariya daidai, zai taimaka maka:
✦Kare wurin walda yadda ya kamata don rage ko ma guje wa iskar shaka
✦Yadda ya kamata a rage yawan feshewar da ake samu a tsarin walda
✦Yadda ya kamata rage pores ɗin walda
✦Taimaka wa wurin walda ya bazu daidai lokacin da yake ƙarfafawa, don haka ɗinkin walda ya zo da gefen tsabta da santsi
✦Tasirin kariyar ƙarfe ko gajimaren plasma akan laser yana raguwa yadda ya kamata, kuma ingantaccen amfani da laser ɗin yana ƙaruwa.
Muddin daiNau'in iskar gas mai karewa, yawan kwararar iskar gas, da zaɓin yanayin busawaIdan aka yi daidai, za ku iya samun kyakkyawan tasirin walda. Duk da haka, rashin amfani da iskar gas mai kariya ba daidai ba kuma yana iya yin illa ga walda. Amfani da iskar gas mai kariya mara kyau na iya haifar da ƙararrawa a cikin walda ko rage halayen injin walda. Yawan kwararar iskar gas ko ƙarancinta na iya haifar da mummunan iskar shaka da kuma tsangwama mai tsanani na kayan ƙarfe a cikin tafkin walda, wanda ke haifar da rugujewar walda ko rashin daidaituwa.
Nau'ikan iskar gas mai kariya
Iskar gas mai kariya da ake amfani da ita wajen walda ta laser galibi sune N2, Ar, da He. Halayen zahiri da na sinadarai sun bambanta, don haka tasirinsu akan walda suma sun bambanta.
Nitrogen (N2)
Ƙarfin ionization na N2 matsakaici ne, ya fi na Ar girma, kuma ya fi na He ƙasa. A ƙarƙashin hasken laser, matakin ionization na N2 yana tsayawa a kan keel mai daidaito, wanda zai iya rage samuwar gajimare na plasma da kuma ƙara yawan amfani da laser mai inganci. Nitrogen na iya amsawa da aluminum gami da carbon steel a wani zafin jiki don samar da nitrides, wanda zai inganta walda karyewa da rage tauri, kuma yana da mummunan tasiri ga halayen injinan haɗin walda. Saboda haka, ba a ba da shawarar amfani da nitrogen lokacin walda aluminum gami da carbon steel ba.
Duk da haka, sinadaran da ke tsakanin nitrogen da bakin karfe da nitrogen ke samarwa na iya inganta ƙarfin haɗin walda, wanda zai zama da amfani wajen inganta halayen injin walda, don haka walda na bakin karfe na iya amfani da nitrogen a matsayin iskar kariya.
Argon (Ar)
Ƙarfin ionization na Argon yana da ƙarancin ƙarfi, kuma matakin ionization nasa zai yi girma a ƙarƙashin aikin laser. Sannan, Argon, a matsayin iskar kariya, ba zai iya sarrafa samuwar gajimare na plasma yadda ya kamata ba, wanda zai rage yawan amfani da walda ta laser mai inganci. Tambayar ta taso: shin argon mummunan zaɓi ne don amfani da walda azaman iskar kariya? Amsar ita ce A'a. Kasancewar iskar da ba ta da iska, Argon yana da wahalar amsawa da yawancin ƙarfe, kuma Ar yana da arha don amfani. Bugu da ƙari, yawan Ar yana da girma, zai taimaka wajen nutsewa zuwa saman tafkin walda mai narkewa kuma zai iya kare tafkin walda mafi kyau, don haka ana iya amfani da Argon azaman iskar kariya ta al'ada.
Helium (He)
Ba kamar Argon ba, Helium yana da ƙarfin ionization mai yawa wanda zai iya sarrafa samuwar gajimare na plasma cikin sauƙi. A lokaci guda, Helium ba ya amsawa da kowace ƙarfe. Hakika kyakkyawan zaɓi ne don walda ta laser. Matsalar kawai ita ce Helium yana da tsada sosai. Ga masu ƙera ƙarfe waɗanda ke samar da samfuran ƙarfe masu yawa, helium zai ƙara babban kuɗi ga farashin samarwa. Don haka galibi ana amfani da helium a binciken kimiyya ko samfuran da ke da ƙarin ƙima sosai.
Yadda ake busar da iskar gas mai kariya?
Da farko dai, ya kamata a bayyana cewa abin da ake kira "haɗakar iska" na walda suna ne kawai gama gari, wanda a ka'ida yana nufin amsawar sinadarai tsakanin walda da abubuwan da ke cutarwa a cikin iska, wanda ke haifar da lalacewar walda. Yawanci, walda tana amsawa da iskar oxygen, nitrogen, da hydrogen a cikin iska a wani zafin jiki.
Domin hana walda ta "sake yin oxidize" yana buƙatar rage ko guje wa hulɗa tsakanin irin waɗannan abubuwan da ke da lahani da ƙarfen walda a ƙarƙashin zafin jiki mai yawa, wanda ba wai kawai yana cikin ƙarfen walda mai narkewa ba, har ma da tsawon lokacin daga lokacin da ƙarfen walda ya narke har sai ƙarfen walda mai narkewa ya taurare kuma zafinsa yana sanyi zuwa wani zafin jiki.
Manyan hanyoyi guda biyu na busa iskar gas mai kariya
▶Ɗaya daga cikinsu shine iskar gas mai hura iska a gefen gefen, kamar yadda aka nuna a Hoto na 1.
▶Ɗayan kuma hanyar hura iska ce ta coaxial, kamar yadda aka nuna a Hoto na 2.
Siffa ta 1.
Hoto na 2.
Zaɓin takamaiman hanyoyin busawa guda biyu cikakken la'akari ne na fannoni da yawa. Gabaɗaya, ana ba da shawarar a yi amfani da hanyar iskar gas mai karewa ta gefe.
Wasu misalai na walda na laser
1. Walda madaidaiciya/layi
Kamar yadda aka nuna a Hoto na 3, siffar walda ta samfurin layi ne, kuma siffar haɗin gwiwa na iya zama haɗin gwiwa na duwawu, haɗin gwiwa na cinya, haɗin kusurwa mara kyau, ko haɗin walda da aka rufe. Ga irin wannan samfurin, ya fi kyau a ɗauki iskar gas mai karewa ta gefe kamar yadda aka nuna a Hoto na 1.
2. Rufe siffar ko walda ta yanki
Kamar yadda aka nuna a Hoto na 4, siffar walda ta samfurin tsari ne mai rufewa kamar kewayen jirgin sama, siffar jirgin sama mai faɗi da yawa, siffar layi mai faɗi da yawa, da sauransu. Tsarin haɗin gwiwa na iya zama haɗin gwiwa na butt, haɗin gwiwa na cinya, walda mai haɗuwa, da sauransu. Ya fi kyau a ɗauki hanyar iskar gas mai kariya ta coaxial kamar yadda aka nuna a Hoto na 2 don wannan nau'in samfurin.
Zaɓar iskar gas mai kariya yana shafar ingancin walda, inganci, da kuma farashin samarwa kai tsaye, amma saboda bambancin kayan walda, a cikin ainihin tsarin walda, zaɓin iskar gas mai walda ya fi rikitarwa kuma yana buƙatar cikakken la'akari da kayan walda, hanyar walda, matsayin walda, da kuma buƙatun tasirin walda. Ta hanyar gwaje-gwajen walda, zaku iya zaɓar iskar gas mai dacewa don cimma sakamako mafi kyau.
Ina sha'awar walda ta laser kuma ina son koyon yadda ake zaɓar iskar gas mai kariya
Hanyoyin haɗi masu alaƙa:
Lokacin Saƙo: Oktoba-10-2022
